Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?

Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?

Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?

Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?

Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?
Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?
CÔNG TY CỔ PHẦN THIẾT KẾ & XÂY DỰNG AP

Tin Tức

Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam trong bao lâu?

TTH - Luật sư cho tôi hỏi, nếu người nước ngoài muốn mua nhà hay chung cư ở Việt Nam theo diện được cho, tặng thì có quy định thời gian sở hữu nhà, chung cư là bao nhiêu năm không? Xin cảm ơn.Thời hạn sở hữu nhà của người nước ngoài khi nhận chuyển nhượng
25-10-2018 04:25:41 PM - 916

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 161 Luật Nhà ở 2014: “Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong Giấy chứng nhận”.

Việc gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam của cá nhân nước ngoài được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 77 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP:

1. Trường hợp cá nhân nước ngoài sở hữu nhà ở theo quy định tại Điểm c Khỏan 2 Điều 161 của Luật Nhà ở thì việc gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở được quy định như sau:

a) Trước khi hết hạn sở hữu nhà ở 03 tháng, nếu chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì phải có đơn ghi rõ thời hạn đề nghị gia hạn thêm kèm theo bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đối với nhà ở và gửi cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có nhà ở đó xem xét, giải quyết;

b) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị của chủ sở hữu, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét và có văn bản đồng ý gia hạn một lần thời hạn sở hữu nhà ở theo đề nghị của chủ sở hữu nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ khi hết hạn sở hữu nhà ở lần đầu ghi trên Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều này;

c) Căn cứ văn bản đồng ý gia hạn của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm ghi gia hạn trên Giấy chứng nhận; cơ quan cấp Giấy chứng nhận phải sao một bản Giấy chứng nhận và chuyển cho Sở Xây dựng để theo dõi.

Trường hợp hết thời hạn sở hữu nhà ở mà chủ sở hữu không xin gia hạn thêm, cũng không bán, tặng cho nhà ở này cho các đối tượng thuộc diện sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì nhà ở này thuộc sở hữu Nhà nước (Điểm đ, Khoản 2, Điều 161 Luật Nhà ở 2014).

Theo quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 7 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP, trường hợp cá nhân nước ngoài trong thời hạn được sở hữu nhà ở tại Việt Nam có nhu cầu bán, tặng cho nhà ở cho cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì bên mua, bên nhận tặng cho chỉ được sở hữu trong thời hạn còn lại; khi hết thời hạn sở hữu còn lại mà chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì được Nhà nước xem xét gia hạn theo quy định tại Điều 77 Nghị định này.

Như vậy, nếu người nước ngoài muốn mua nhà hay chung cư ở Việt Nam theo diện được cho, tặng thì thời gian sở hữu nhà, chung cư là tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu.

TTH - Kết hợp Công ty luật TNHH Đức An

Các tin khác

Lựa chọn nhà thầu di dời hạ tầng tuyến Bến Thành - Tham Lương

16-10-2019 13:59:04 - 7
Để hỗ trợ dự án xây dựng tuyến tàu điện tuyến Bến Thành – Tham Lương bảo đảm tiến độ, TP.HCM quyết định chọn nhà thầu di dời công trình hạ tầng kỹ...

4 loại hồ sơ cần nhớ-nằm-lòng khi vay tiền mua nhà

12-10-2019 15:52:42 - 22
Sở hữu riêng một ngôi nhà luôn là mơ ước của nhiều người. Tuy nhiên, đôi khi vì điều kiện tài chính không cho phép nên chúng ta buộc phải vay tiền từ ngân...

Giá căn hộ TP.HCM tiếp tục leo thang trong quý 3

02-10-2019 15:21:32 - 36
Công ty Jones Lang LaSalle (JLL) Việt Nam vừa công bố báo cáo thị trường bất động sản TP.HCM quý 3/2019 với diễn biến giá căn hộ liên tục tăng so với một năm trước.Cụ...

UBND Thành phố đã giao Sở Quy hoạch - Kiến trúc đề xuất chủ trương điều chỉnh quy hoạch khu đô thị T

30-09-2019 12:22:38 - 71
Theo đó, trong giai đoạn lập nhiệm vụ điều chỉnh quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/5000 Khu đô thị Tây Bắc TP, Sở cần nghiên cứu lập quy hoạch với quy mô dân số...

Những công nghệ đột phá trong ngành bất động sản

27-09-2019 11:06:13 - 64
Kinh doanh bất động sản theo cách truyền thống, một người môi giới hoặc sale của dự án sẽ cần phải tự nhớ hoặc mang theo từng chồng tài liệu, đặc biệt...

Thủ tục cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bị mất

26-09-2019 08:44:39 - 105
Trong thực tế có nhiều trường hợp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bị mất như: do thiên tai (bão, lũ lụt, động đất..) hay do các sự cố ngoài ý muốn...

6 cách kiểm tra nhà đất bạn dự định mua có bị thế chấp hay không?

25-09-2019 08:53:49 - 118
Không ít trường hợp dù đang thế chấp ngân hàng nhưng vẫn cố tình bán nhà đất, do đó người mua cần phải trang bị một số kiến thức để kiểm tra về tình...

Sau 7 năm, TP.HCM đã có Bảng giá nhà ở, công trình, vật kiến trúc xây dựng mới

23-09-2019 14:05:24 - 132
UBND Thành phố vừa ban hành Bảng giá nhà ở, công trình, vật kiến trúc xây dựng mới để tính lệ phí trước bạ; tính giá chuẩn nhà ở xây dựng mới để thực...

Bài toán cho nguồn cung căn hộ mới tại TP.HCM

20-09-2019 08:13:07 - 140
Lời giải nào cho bài toán nguồn cung căn hộ, đặc biệt là phân khúc có giá vừa túi tiền, đáp ứng nhu cầu của đại đa số người dân, hiện không chỉ là vấn...

Bảng lãi suất cho vay mua nhà tháng 9/2019 của 20 ngân hàng

16-09-2019 10:27:16 - 144
Chắc rằng nhiều người mua nhà đang quan tâm đến vấn đề này; bởi vậy, hôm nay tôi trân trọng gửi đến quý bạn đọc bảng lãi suất cho vay mua nhà tháng 9/2019...

Mua nhà chưa hoàn công có rủi ro không?

14-09-2019 19:15:41 - 155
Hoàn công là thủ tục mọi công trình nhà ở phải thực hiện để xác nhận việc xây dựng là có phép và đúng với bản vẽ.Nhà chưa hoàn công thường do 2 nguyên...

Cao tốc TP.HCM - Mộc Bài: TP.HCM muốn mở rộng GPMB, quy hoạch các khu đô thị gần các nút giao để tạo

10-09-2019 20:03:21 - 184
UBND Thành phố đã kiến nghị Thủ tướng Chính phủ và Bộ Giao thông vận tải giao UBND TP.HCM là cơ quan nhà nước có thẩm quyền tổ chức kêu gọi đầu tư, triển...

Tin tức mới

Công ty đối tác

prev_new next_new
Gọi điện Nhắn tin Chỉ Đường